Tổ chức đoàn thể | Thư viện Media | Hợp tác quốc tế
Hotline:
0287.1060.222 - 096.152.9898 - 093.851.9898
| Email:phongtuyensinhyduocsaigon@gmail.com

Kỳ thi THPT Quốc Gia

Quy định về điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2022 như thế nào?

Cập nhật: 06/04/2022 02:14
Người đăng: Trang Nguyễn | 681 lượt xem

Mức điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2022 Bộ Giáo dục & Đào tạo quy định như thế nào? Thắc mắc này được rất nhiều thí sinh cũng như các bậc phụ huynh đặc biệt quan tâm đến. Dưới đây Ban tư vấn Trường Cao đẳng Y Dược Sài Gòn sẽ bật mí những thông tin liên quan đến kỳ thi tốt nghiệp THPT 2022, các bạn hãy cùng nhau tìm hiểu nhé! 

Giải thích điểm liệt thi tốt nghiệp THPT là gì?

Bộ Giáo dục & Đào tạo đã Ban hành quy chế ở trong kỳ thi tốt nghiệp THPT được quy định cụ thể như sau: Đối với các thí sinh đã đủ điều kiện dự thi, không bị kỷ luật dẫn đến hủy kết quả thi, toàn bộ những bài thi cũng như những môn thi thành phần ở trong bài thi tổ hợp đăng ký dự thi nhằm được xét công nhận tốt nghiệp đều đạt được số điểm > 1.0 điểm được tính theo thang điểm 10, có điểm xét tốt nghiệp từ 5 điểm trở lên sẽ được công nhận tốt nghiệp THPT.

Tìm hiểu các quy định điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2022

Vậy, quy định về mức điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2022 như thế nào? Điểm liệt ở trong kỳ thi tốt nghiệp THPT quốc gia chính là mức điểm giới hạn mà từng thí sinh có đủ điều kiện nhằm được công nhận tốt nghiệp hay là không. Trong trường hợp thí sinh có điểm số bằng dược là thấp hơn so với mức giới hạn khi đó sẽ được xem là điểm liệt.

>>>> Xem ngay: Chi tiết về cách tính điểm thi tốt nghiệp 2022 chuẩn nhất

Các quy định điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2022

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 42 Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT Ban hành quy chế thi tốt nghiệp THPT cụ thể như sau: “Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, không bị kỷ luật hủy kết quả thi, tất cả các bài thi và các môn thi thành phần của bài thi tổ hợp ĐKDT để xét công nhận tốt nghiệp đều đạt trên 1.0 điểm theo thang điểm 10 và có ĐXTN từ 5.0 (năm) điểm trở lên được công nhận tốt nghiệp THPT”.

Điều này có nghĩa, quy định về mức điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2022 cụ thể là : 1.0 điểm hoặc là > 1.0 điểm.

Theo đó, thí sinh dự thi cần phải đạt đủ điều kiện nhằm xét công nhận tốt nghiệp là khi toàn bộ các bài thi, môn thi cầu thành nên điểm của bài thi tổ hợp nhằm xét công nhận tốt nghiệp cần phải đạt > 1.0 điểm theo đúng với thang điểm 10.

Nếu như điểm số của một trong số những môn xét tốt nghiệp sẽ là 1.0 điểm hoặc là < 1.0 điểm thì thí sinh dự thi đó sẽ không đủ điều kiện xét tốt nghiệp. Điều này có nghĩa người dự thi không đủ điều kiện nhằm được xét tuyển vào những trường Đại học với những tổ hợp môn này. Quy định cụ thể như sau:

+ Trường hợp thí sinh chọn 1 bài thi tổ hợp, bị điểm liệt trong những môn nhằm xét tốt nghiệp, đồng nghĩa sẽ không đủ điều kiện tốt nghiệp. Điều này đồng nghĩa với việc không thể tham gia xét tuyển vào các trường Đại học/ Cao đẳng bằng tổ hợp từng môn này.

+ Hoặc nếu như thi cả 2 bài thi tổ hợp, thí sinh sẽ được chọn 1 trong 2 bài thi có mức điểm cao, không bị điểm liệt để xét tốt nghiệp. Trong số đó, sẽ bắt buộc môn Văn, Toán, Ngoại ngữ phải đạt > 1.0 điểm. Bên cạnh đó, thí sinh xét Đại học môn Lý, Toán, Hóa mà các môn Địa, Sử bị điểm liệt cũng không làm ảnh hưởng gì nếu như thí sinh đã đủ điều kiện để tốt nghiệp. 

Theo như đánh giá chung cho thấy, so với kỳ thi tốt nghiệp THPT 2021 thì quy định điểm liệt trong kỳ thi này vẫn được giữ nguyên.

>>>> Mách bạn: Tìm hiểu thông tin về kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2022 theo phương án mới

Vậy, điểm liệt có được xét tốt nghiệp THPT quốc gia không?

Nếu như thí sinh có bài thi rơi vào điểm liệt đồng nghĩa với việc sẽ không được xét tốt nghiệp. Theo đó, quy định không được xét tốt nghiệp được quy định cụ thể như sau:

Điểm liệt có được xét tốt nghiệp THPT quốc gia không?Caption

+ Thí sinh có 1 môn ở trong bài thi tổ hợp bị dính điểm liệt, hoặc 1 trong 3 môn bắt buộc (Văn, Toán, Ngoại ngữ), đồng nghĩa sẽ không đủ điều kiện công nhận xét tốt nghiệp.

+ Nếu như thí sinh thi 1 bài thi tổ hợp, nếu như bị điểm liệt trong từng môn nhằm xét tốt nghiệp cũng không đủ điều kiện xét tốt nghiệp.

+ Nếu như thi cả 2 bài tổ hợp, thí sinh sẽ được lựa chọn 1 trong 2 không bị điểm liệt, có điểm cao hơn nhằm để xét tốt nghiệp. Nhưng các bạn cũng cần phải lưu ý rằng 3 môn độc lập Văn, Toán, Ngoại ngữ cần phải đạt trên 1.0 điểm. 

+ Bên cạnh đó, thí sinh cần phải đạt đủ điều kiện xét tốt nghiệp, thí sinh mong muốn xét Đại học vào những khối có môn Lý, Toán, Hóa thì cho dù môn Địa, Sử mà bạn thi tốt nghiệp bị điểm liệt vẫn không làm ảnh hưởng gì cả.

Trường Cao Đẳng Y Dược Sài Gòn tổng hợp

 

Tin Liên quan

Trường Cao đẳng Y Dược Sài Gòn

Được thành lập theo Quyết định số 935/QĐ-LĐTBXH ngày 18/07/2008 của Bộ trưởng Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội, với nhiệm vụ đào tạo chuyên sâu nguồn nhân lực y tế nước nhà nói chung và TPHCM nói riêng.

  Cơ sở 1: Toà nhà : PTT - Đường số 3- Lô số 07, Công viên phần mềm Quang Trung, Phường: Tân Chánh Hiệp, Quận: 12, TP.HCM

  Cơ sở 2: Số 1036 Đường Tân Kỳ Tân Quý Tổ 129, Khu phố 14,  Phường: Bình Hưng Hòa, Quận: Bình Tân, TP.HCM ( Ngã 3 đèn xanh đèn đỏ giao giữa đường Tân Kỳ Tân Quý và Quốc lộ 1A).

  Website: caodangyduochcm.vn

  Email: Cdyduocsaigon@gmail.com

  Điện thoại: 0287.1060.222 - 096.152.9898 - 093.851.9898

  Ban tư vấn tuyển sinh: 0338293340 - 0889965366

LIÊN KẾT MẠNG XÃ HỘI
DMCA.com Protection Status